Đọc truyện "Chú bé đeo ba lô màu đỏ - Buổi thứ tám - Đối diện với Người Rừng30/11/2018

Cả nhóm đi mãi và phát hiện một ngôi nhà khuất sau chân núi, thằng Hưng mạnh dạn đi vào trong khi các bạn rón rén, thăm dò và có phần sợ hãi. Bỗng, Hưng hét toáng lên vì một con chó trong căn nhà ấy lao ra. Ngay lúc đó, Người Rừng xuất hiện, một tay quắp Hưng vào một bên nách, tay kia gỡ chiếc thòng lọng thắt ở cổ chân trái của Hưng. Rồi Người Rừng cứ thế quắp thằng Hưng đi vào phía ngôi nhà gỗ... (Đọc truyện dài kỳ - Chú bé đeo ba lô màu đỏ - Buổi thứ tám)

Đọc truyện

Đọc truyện "Chú bé đeo ba lô màu đỏ" - Buổi thứ bảy - Đi tìm Người Rừng 30/11/2018

Sau khi giải cứu thành công chú dê con, câu chuyện về Người Rừng lại thu hút sự tò mò của Hưng và các bạn. Cả nhóm quyết định sẽ thực hiện một chuyến thám hiểm để tìm nơi Người Rừng trú ngụ. Không khí chuẩn bị đầy khẩn trương, sôi nổi và hồi hộp. Mỗi bạn lại góp nhặt một hình dung về Người Rừng theo cách khác nhau... (Đọc truyện dài kỳ - Chú bé đeo ba lô màu đỏ - Buổi thứ bảy)

Đọc truyện

Đọc truyện "Chú bé đeo ba lô màu đỏ" - Buổi thứ sáu - Chuyến thám hiểm đầu tiên 30/11/2018

Lên đến đồi Sơn Nhân, Hưng và các bạn rất đỗi tò mò vì có nhiều thứ bí ẩn, thôi thúc khám phá. Ví như không biết vì sao lại có tiếng trẻ con khóc từ trong hang vọng ra. Cả nhóm rất ngạc nhiên, băn khoăn và quyết định chui vào trong hang. Hang tối om, ẩm ướt, lạnh lẽo... (Đọc truyện dài kỳ - Chú bé đeo ba lô màu đỏ - Buổi thứ sáu)

Mùa đông về bên bàn tay mẹ

Mùa đông về bên bàn tay mẹ 30/11/2018

Nếu có ai hỏi rằng trên đời này đôi bàn tay nào đẹp nhất, đáng trân trọng nhất thì câu trả lời nhận được nhiều nhất đó chính là "bàn tay mẹ". Từ đôi bàn tay ấy mở ra biết bao điều kỳ diệu. Nhưng chúng ta đã một lần cầm lấy nó hay chưa... (Văn nghệ thiếu nhi 29/11/2018)

Cây cọ nhí tìm hiểu về danh họa Bùi Xuân Phái

Cây cọ nhí tìm hiểu về danh họa Bùi Xuân Phái 30/11/2018

Trung tâm nghệ thuật Hoa Tâm ở Hà Nội đã triển khai một lớp học với chủ đề “Giới thiệu họa sĩ Bùi Xuân Phái” cho các học viên nhí của mình. Qua đây, các bạn nhỏ biết đến một danh họa - niềm tự hào của nền mỹ thuật nước ta, đồng thời có thêm những hiểu biết thú vị về bộ môn nghệ thuật này... (Văn nghệ thiếu nhi - Trang nghệ thuật 28/11/2018)

Đọc truyện

Đọc truyện "Chú bé đeo ba lô màu đỏ" - Buổi thứ năm - Đồi Sơn Nhân 28/11/2018

Vào buổi học cuối cùng chia tay lớp năm để nghỉ hè, Hưng quyết định hẹn cả nhóm lên đồi Sơn Nhân để trả lời câu hỏi “Mẹ nó là ai?”. Đứa trẻ nào ở thị trấn Thạch Biên cũng có ít nhất một lần khám phá đồi Sơn Nhân. Vậy chuyến đi của nhóm bạn năm người lên đồi Sơn Nhân lần này có gì khác biệt... (Đọc truyện dài kỳ "Chú bé đeo ba lô màu đỏ" - Buổi thứ năm - Đồi Sơn Nhân)

Đọc truyện

Đọc truyện "Chú bé đeo ba lô màu đỏ - Buổi thứ tư - Một quyết định quan trọng 28/11/2018

Năm năm học cùng nhau đã để lại nhiều kỉ niệm khó quên với cả hai nhân vật chính của câu chuyện. Hôm cả lớp chia tay trước kỳ nghỉ hè, có một việc quan trọng đã diễn ra. Hưng phải chứng minh cho mấy đứa bạn là mình cũng có mẹ. Bởi vì từ hồi học lớp hai, trong khi các bạn khác đi học đều được bố mẹ đưa đón thì Hưng chỉ có bố mà thôi... (Đọc truyện dài kỳ " Chú bé đeo ba lô màu đỏ" - Buổi thứ tư - Một quyết định quan trọng)

Đọc truyện

Đọc truyện "Chú bé đeo ba lô màu đỏ" - Buổi thứ ba - Đôi bạn thân 28/11/2018

Đôi bạn Hưng và Hường thân nhau từ hồi học lớp 1. Các bạn ở lớp thường gọi Hưng là "Hưng còi", Hường là "Hường bà già" nhưng hai đứa vẫn quen xưng hô “ông – bà” với nhau. Hồi lớp ba, Hường đã đặt một biệt danh mới cho Hưng, đó là “chú bé đeo ba lô màu đỏ”. Lúc đầu Hưng ngượng chín mặt nhưng rồi cậu lại thích biệt danh đó... (Đọc truyện dài kỳ - Chú bé đeo ba lô màu đỏ - Buổi thứ ba)

Gặp lại chú bê con trong truyện

Gặp lại chú bê con trong truyện "Con đường nhỏ" 23/11/2018

Bê con đã được bê mẹ đồng ý cho đi chơi trên con đường đầy bóng cây rợp mát. “Yêu sao con đường nhỏ/ nguồn của mọi con đường/ hãy giữ cho đường đó/ không bao giờ rác vương”. Các bé cũng phải giữ gìn con đường đến trường thật sạch đẹp, không được vất rác bừa bãi làm bẩn con đường đi các bé nhé... (Kể chuyện và hát ru 22/11/2018 - Truyện "Con đường nhỏ" - Phần 2)

Thư viện Tô Hoài - không gian đọc sách của tuổi thơ

Thư viện Tô Hoài - không gian đọc sách của tuổi thơ 23/11/2018

Thư viện Tô Hoài được thành lập với sự phối hợp giữa Nhà Xuất bản Kim Đồng và Trường Trung học cơ sở Nghĩa Tân - quận Cầu Giấy - thành phố Hà Nội, cùng sự ủng hộ nhiệt thành của gia đình nhà văn Tô Hoài đã giúp cho các bạn học sinh, các thầy cô giáo và những ai yêu mến văn chương có thêm một địa chỉ văn hóa đọc tin cậy, để lan tỏa tình yêu văn học, tình yêu sách tới đông đảo mọi người... (Văn nghệ thiếu nhi 22/11/2018)

Chú bê con trong truyện

Chú bê con trong truyện "Con đường nhỏ" 23/11/2018

Những con vật nuôi xung quanh ta, từ chó, mèo, gà, lợn, đến con bê, con nghé, con trâu, dù không biết nói, nhưng vô cùng thân thiện. Các nhà văn khi viết cho thiếu nhi cũng rất chú ý đến các con vật này, bởi chúng là bạn bè của tuổi thơ mà. Nhân vật trong truyện "Con đường nhỏ" là một chú bê đáng yêu và mít ướt đấy... (Kể chuyện và hát ru 21/11/2018 - Truyện "Con đường nhỏ" - Phần 1)

Tiểu phẩm

Tiểu phẩm "Thương vụ trà sữa" - Lí lắc học trò 21/11/2018

Trà sữa là món đồ uống mà tuổi học trò vô cùng yêu thích. Trong một ly trà sữa pha trộn nhiều vị khác nhau: ngọt, thơm béo, bùi, thanh... Hình như, ly trà sữa cũng như tâm hồn học trò, lý lắc, buồn vui, tinh nghịch. (Văn nghệ thiếu nhi - Trang nghệ thuật 21/11/2018

 Hai bó hoa tươi thắm - Món quà tặng thầy cô

Hai bó hoa tươi thắm - Món quà tặng thầy cô 21/11/2018

Vào ngày nhà giáo Việt Nam, các bé đã tặng cô giáo yêu quý của mình những món quà xinh xắn nào? Tự tay làm bưu thiếp, vẽ tranh, nắn nót những dòng thơ... Và còn gì nữa nhỉ? Câu chuyện "Hai bó hoa tươi thắm" chính là món quà ý nghĩa mà chương trình muốn gửi tặng tới các bé và các cô giáo nhân dịp này đấy... (Kể chuyện và hát ru 20/11/2018)

Năm tháng đời thầy

Năm tháng đời thầy 21/11/2018

"Thầy giáo cô giáo có hạnh phúc sẽ thay đổi thế giới". Câu nói này cho thấy sứ mệnh của người làm thầy quan trọng như thế nào. Thưa thầy em đã thuộc, bài học sớm nay trong bài giảng, có bụi phấn trắng bay bay trên tóc thầy… Có biết bao bài hát, lời thơ để nói về thầy, như một nguồn cảm hứng vô tận... (Trang văn học tuổi mới lớn 20/11/2018)

Cùng làm văn tự sự

Cùng làm văn tự sự 20/11/2018

Bước vào lớp 6, chúng mình làm quen với thể loại văn tự sự. Không hề khó chút nào. Thậm chí còn gần gũi với chúng ta nữa. Nhưng để làm tốt một bài văn tự sự thì cũng cần sự đầu tư nghiêm túc đấy nhé. Từ kinh nghiệm cá nhân, bạn Hà Phương, học sinh lớp 6A trường THCS Chu Văn An - Hà Nội nói gì về điều này... (Văn nghệ thiếu nhi - Trang văn học nhà trường 19/11/2018)

Mã QRCODE xem trên mobile
chương trình hôm nay
08h00 - 08h30

Văn nghệ (đang phát)

08h30 - 08h45 Làn sóng nghệ thuật
08h45 - 09h00 Câu chuyện nghệ thuật
10h45 - 11h00 Văn nghệ thiếu nhi
13h00 - 13h30 Đọc truyện dài kỳ
18h15 - 18h30 Văn nghệ thiếu nhi
18h30 - 19h00 Văn nghệ
19h00 - 19h30 Đọc truyện dài kỳ
19h30 - 20h00 Sân khấu truyền thanh
20h30 - 20h45 Làn sóng nghệ thuật
20h45 - 21h00 Câu chuyện nghệ thuật
21h45 - 22h00 Kể chuyện và hát ru cho bé
22h30 - 23h00 Đọc truyện đêm khuya